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MAMLAKA YA USIMAMIZI

WA BIMA TANZANIA

Miaka minne ya Rais Samia

na ukuaji wa soko la bima nchini

Na Na Mwandishi Wetu

[LA tarehe 19 ya mwezi Machi, ni kumbukumbu

muhimu kwa nchi yetu, kwa kuwa taifa lilipata

kiongozn mkuu, ambaye m: Rais wa Jamhun

ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt Samia
uluhu Hassan.

Machi 19, 2025 tunaadhimisha miaka minne ya uongozi
wake tkiwa na mafanikio lukuk: kwa ustaw1 wa taifa letu na
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima nchini tkiwa schemu ya
mafanikio havo.

TIRA ni taasisi ya Serikali iliyoanzishwa kwa mujibu wa
kifungu cha 5 cha Shena ya Bima Sura 394.

Imepewa mamlaka ya kuratbu masuala yote ya kisera
kuhusu bima ndani ya Jamhun ya Muungano wa Tanzania,
majukumu mengine ni kusajili na kutoa lesem: kwa watoa
huduma za bima, kuandaa na kutoa miongozo kwa watoa
huduma za bima, kusimamia soko la bima nchini, kulinda
hak za watela wa bima na kwishaun senkal kuhusu masuala
ya bima.

TIRA mapvunia uongozi makini wa Awamu va Sita
ambao umecndelea kutoa mchango kwa ukuap wa sckta
hivo adhimu hapa nchini ukiwemo ushinkiano mahin kutoka
kwa viongoz1 wa juu ambao wameckuwa wakshinki kaunka
mikutano na midahalo mbalimbali ya Mamlaka na kutoa
hotuba zenye kujenga kwa umma wa Tanzania,

Ndani va miaka minne va uongozi wake, TIRA imeendelea
kujipambanua kama kiongozi wa mageuzi katika sekta ya bima
nchini kwa kufanikisha yafuatayo :-

Utekelezaji wa Sheria ya Bima ya Afya kwa Wote

Kwa mujibu wa Kifungu cha 5(1) cha Shena ya Bima ya
Afya kwa Wote, inatoa haki ya msing1 ya kila Mtanzama kuwa
na bima ya afya bila kujali kama wanatoka katika sckta rasmu
au ISIyo rasmi.

Kanka kutekeleza hilo, TIRA imepewa jukumu la kishena
kusimamia skimu zote za bima ya afya ili kuhakikisha watoa
huduma wanafuata taratibu sahthi za usajili wa wanachamana
pia kufuanhia utekelezap wa huduma zinazotolewa il huduma
zinazotolewa ziendelee kuwa bora na za haki kwa wanachama
walio kwenye skimu husika.

Mwaka 2024, kanuni kwa ajili ya kuanza kwa utekelezaji
wa shena hivo zimetoka ambapo zinasisiiza juu ya usajih
wa wanachama kwa uwazi na kuhakikisha michango
inawasilishwa kwa wakati.

Kanka kuchangia juhudi za Rais wa Jamhun vya
Muungano wa Tanzama Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan wa
kuhakikisha Watanzania wote wanapata huduma bora za afya,
Mamlaka va Usimamizi wa Bima Tanzania kwa kushinkiana
na wadau, imetoa kadi za bima ya afya 3,000 kwa Watanzania
wenye uhitaji ikiwa ni utekelezaji wa kauli ya Kamishna wa
Bima Tanzania aliyoitoa yva kuchanma kadi za bima kwa
Watanzama 10,000 ili waweze kupatiwa matibabu.

Kuanzishwa kwa konsotia va Bima va Kilimo (Tanzania
Agriculture Insurance Consortium)
Kilimo m1 uti wa mgongo wa uchum: wetu na taknbani

sUrance

asilimia 70 ya Watanzania wanategemea klimo kama chanzo
cha mapato.

Hata hivyo, wakulima wanakutana na changamoto kubwa
za kiuchumi na mazingira, tkiwa ni pamoja na mvua za
kupindukia, ukame na maafa mengine.

Takwimu zinaonesha kwamba wakulima wengi nchim
wanakumbana na hasara kutokana na majanga va astli kama
ukame, mafunko, magonjwa ya mazao na wadudu wahanbifu,
jambo ambalo hinahitan mfumo wa bima va kilimo.

Bima ya kilimo inatoa fursa kwa wakulima kupunguza
athan za majanga hayo na masaidia kukuza uzalishap wa
mazao na kmmansha uchumi wa taifa,

Konsotia ya bima ya kilimo, huwapa wakulima unafuu
katika kukata bima kwa makundi, lakini kila mmoja kunufaika

pale linapotokea janga.

Ongezeko la idadi va Ofisi za Kanda za TIRA

Katika kuhalakisha wananchi wengi wanapata elimu ya
bima, Mamlaka imeongeza wigo kwa kufungua ofisi za kanda
ya Unguja na Pemba na hivyo kufanya idadi kufikia kanda 10
kwa upande wa Bara na Visiwani.

Zanzibar imeendelea kufanya vizun katika sekta ya bima
mathalani, katika Uzinduzi wa Taanfa ya Utendaji wa Soko
la Bima kwa mwaka 2023 akwimu zilitolewa ambapo 1dad:
ya watoa huduma wa bima kwa Zanzibar iliongezeka kwa
astlimia 15 mwaka 2023 na kufikia watoa huduma za bima 92

ukilinganisha na watoa huduma wa bima 80 waliosajiliwa kwa
mwaka 2022

>> INAENDELEA UK. 5
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MAMLAKA YA USIMAMIZI
WA BIMA TANZANIA

Miaka minne ya Rais Samia
na Ukuaji wa Soko la Bima

Ongezeko hilo ni sawa na asilimia 15.0.
Uchambuzi wa takwimu unaonesha kuwa kwa
upande wa kampuni za bima had: kufikia mwaka
2023, kulikuwa na kampum 17 za bima ailizofungua
mataw1 Zanzibar, zikiwemo ICEA Lion, Shinka la
Bima Zanzibar (ZIC), Shinka la Bima la Taifa (N1C),
Bumaco, Strategis, UAP, Sanlam Life, Hentage,
Milembe, First Assurance, Mo Assurance, Tanzindia,
ZIC Takaful, GA, Reliance, Mayfair, na Jubilee
Allianz. Kampuni hizi zinatoa huduma za Bima za
kawaida, Bima za Maisha, Bima za Afva na bima
nymngine,

Mageuzi ya Kisera na Kishenia

Ndam ya kapindi cha miaka minne ya Rass
Dk. 5ama, TIRA mezindua miongozo na sera
zinazolenga kuboresha mazingira ya kishena kwa
watoa huduma za bima na wateja.

Hu mi pamoja na kuongeza uwanbikap wa
kampuni za lima kohakikisha fidia zinahpwa kwa
wakat.

Kwa kushirikiana na taasisi za senkali, TIRA
imehakikisha kwamba mali za umma zinalindwa
ipasavyo kupitia bima, hatua inayochochea
uwapbikap wa kifedha na kupunguza mzigo wa
gharama kwa senkali.

Mfano wa miongozo thyotolewa kwa mwaka
2024, m pamoja Miongozo ya Bidhaa za Bima,
Miongozo ya Wakaguzi wa Nje wanachudumia sekta
ya bima na muongozo wa ukokotoa)! na ukusanyaj
wa [0zo za ada za bima.

Ubunifu katika Sekta ya Bima

Ubunifu umeckuwa schemu muhimu katka
kuendeleza soko mathalani mwaka 2024 pia umeona
kuzinduliwa kwa huduma mpya za bima zinazolenga
mahitaj ya kipekee ya wateja.

Mojawapo ya mafamkio makubwa m
kuzinduliwa kwa huduma za Takaful, ambazo
zinafuata mising1 ya Shanah.

Uzinduzi huu umeimansha zaidi utoaji wa
huduma zinazojumuisha makund: tofaut va dini na
tamaduni,

Uzinduzi wa Taarifa ya utendaji wa soko la bima
ya kila mwaka

Taanfa ya Utendaji wa Soko la Bima hufanyika
kila mwaka na kwa kipind: chote cha uwepo wa Rais
Dk, Samia madarakam tukio hilo hilifanyika kwa
kutoa mchanganuo mbalimbali katka soko mfano
idad: ya watoa huduma au huduma ailizoongezwa.

Taarifa hizo pia zinapatikana katika tovuti ya
TIRA.

Uzinduzi wa Taanfa ya Utendaj wa Soko la
Bima kwa mara va mwisho ulifanyika Novemba,
2024 kwa kutoa taanfa va Utendayn wa Soko la Bima
kwa mwaka 2023 na kuhudhunwa na wat zaidi ya
400 huku waru zaidi ya 1,000 wakifuanlia mbashara

kupitia mtandao wa YouTube wa Mamlaka.

Taarifa hii imeonesha kukua kwa soko kwa
kiwango kikubwa kama ifuatavyo;-

Ada za Bima (Gross Premiums Wnitten - GPW)
zimepanda kwa asiimia 7.4 hadi kufikia Sh. tnliom
1.24, kutoka Sh. trilioni 1.17, watoa huduma za bima
wameongezeka kwa asthmia 33, na kufikia 1,549
ikilinganishwa na 1,164 mwaka uliopita.

Aidha, mada va bima yalivolipwa
vameongezeka kwa asthmua 25.5, hadi kufika Sh,
bilioni 488.2 kutoka Sh. bilion: 389,

Kiwango cha mali za bima kimeongezeka
kutoka Sh. tnhom 1.7 hadi kufikia Sh. tnliom 2.15
huku uwekezan pia ukiongezeka hadi Sh. tnhom
127 kutoka 5h. tnhom 1.17.

Fursa za apira zimeongezeka kwa asihmia 34.1,
ambapo jumla ya apra 5,595 zimekodiwa mwaka
2023. Audha, kiwango cha ubakizap wa bima za
kawaida (general insurance retention) kimeongezeka
kutoka asilimia 49 .4 hadi asilimia 55.5 huku kiwango
cha ubakizaji wa bima za maisha kikiwa ni asilimia
83.2

Maonesho ya Kimataifa na Ushinki wa TIRA
TIRA mmeshinki kanka maonesho makubwa
mbalimbali yakiwemo va Nanc nane, maonesho
ya ushinka, maonesho ya madini, manesho ya
Biashara Zanzbar, maonesho va Tanzanite Manyara
na maonesho ya wiki ya fedha, mathalani katika
maonesho va saba saba jymi Dar es Salaam 2024,
TIRA na wadau wa sekta va bima, thzindua “Kymji
cha Bima" ambapo wananchi walipata fursa va
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kujifunza kuhusu huduma za bima kupitha njia rahisi
na shinkisha.

Kip hiki kamekuwa miano wa ubunifu wa
kuifikisha bima kwa kila mmoja, huku kikionesha
dhamira va TIRA ya kuimansha eimu ya bima kwa
Watanzama wote.

Maono va TIRA kwa Soko Salama la Bima

Kwa mwaka 2024, TIRA imeendelea kuimansha
mifumo ya kidijitali inayowezesha usajili wa bima,
ulipaji wa fidia kwa wakati na usimamizi wa masuala
va kishena kwa uwazi zaidi.

Mfumo huu unalenga kujenga imani miongoni
mwa waleia na watoa huduma huku ukihamasisha
ukuaj wa sekfa ya bima nchini

Mamlaka va Usimamizi wz Bima Tanzania
(TIRA), mampongeza Rais wa Jamhun va
Muungano wa Tanzania Dkt, Samia Suluhu Hassan
kwa uongozi imara ndani ya miaka minne, TIRA
maendelea kusimamia maono endelevu kutoka kwa
senikali na wizara 1l kuleta mageuzi mbalimbali
katika soko la bima nchini,

gy

MAJUKUMU YET




